14/09/2023
Kiểm tra tiến độ mô hình cấp tỉnh phòng chống bạo lực gia đình tại Diễn Ngọc
Ngày 12/9 Trung tâm văn hóa Tỉnh Nghệ An phối hợp Phòng Văn hóa & Thông Tin; Trung tâm văn hóa Thể thao & Truyền thông huyện đã tổ chức kiểm tra tiến độ thực hiện mô hình cấp tỉnh về Phòng, chống bạo lực gia đình gắn với tuyên truyền giáo dục đạo đức lối sống trong gia đình của xóm Trường Tiến, xã Diễn Ngọc.
Toàn cảnh kiểm tra tiến độ mô hình cấp tỉnh phòng chống bạo lực gia đình tại Diễn Ngọc
Từ tháng 3 năm nay xóm Trường Tiến, xã Diễn Ngọc được Trung tâm Văn hóa tỉnh khảo sát chọn xây dựng mô hình hình Phòng, chống bạo lực gia đình gắn với tuyên truyền giáo dục đạo đức lối sống trong gia đình. Theo đó, mô hình đã được thành lập với 49 thành viên. Từ ngày thành lập đến nay xóm đã lồng ghép tổ chức được nhiều hoạt động tuyên truyền phòng chống bạo lực gia đình, thành lập đường dây nóng tiếp nhận thông tin của nhân dân, tham gia hòa giải được hai vụ mâu thuẫn trong gia đình… Cùng với việc kiểm tra các hồ sơ thì Trung tâm văn hóa tỉnh cũng đã kiểm tra tiểu phẩm sân khấu hóa các tiết mục văn nghệ liên quan đến tuyên truyền pháp luật, phòng chống bạo lực gia đình của xóm...
Tiết mục văn nghệ liên quan đến tuyên truyền pháp luật, phòng chống bạo lực gia đình của xóm
Mô hình được đánh giá cao về quá trình triển khai và hoạt động của mô hình tại xóm Trường Tiến, xã Diễn Ngọc
Kết thúc buổi kiểm tra, mô hình được đánh giá cao về quá trình triển khai và hoạt động của mô hình tại xóm Trường Tiến, xã Diễn Ngọc, về nội dung liên quan đến gia đình và công tác gia đình, bình đẳng giới trong gia đình và xã hội, phòng, chống bạo lực gia đình là phòng, chống các tệ nạn xã hội đến với nhân dân. Góp phần xây dựng đời sống ấm no hạnh phúc cho mỗi gia đình và thôn xóm.
Vân Anh – Văn Thành
Trung tâm VHTTTT Diễn Châu